facebook
Wednesday , April 26 2017
Breaking News
Home / कोल्हापूर / नोटाबंदीमुळे विक्रेत्यांना चहासुद्धा कडूच

नोटाबंदीमुळे विक्रेत्यांना चहासुद्धा कडूच

आवाज न्यूज लाईन

कोल्हापूर : पाचशे आणि हजार रुपयांच्या नोटा चलनातून रद्द केल्यानंतर पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी ‘माझा निर्णय कडक चहासारखा आहे’ अशी प्र‌तिक्रिया जाहीर भाषणातून नुकतीच दिली. त्यावर विरोधी काँग्रेस पक्षाकडून टीकाटिप्पणी होत आहे. दरम्यान, त्यांचा निर्णय शहरातील चहा व वडापाव विक्रेत्यांना कडू वाटत आहे. नोटाबंदीमुळे पूर्वीपेक्षा दिवसाचा व्यवसाय तीस टक्क्यांनी घटला आहे, असा दावा त्यांनी केला आहे. तोंडी उधारी वाढत आहे. अशाप्रकारे छोटे व्यवसायिक हवालदिल बनले आहेत.

पाचशे व एक हजार रुपयांच्या नोटा चलनातून रद्द केल्याच्या निर्णयानंतर एक आठवडाभर विविध व्यवसायांवर परिणाम जाणवत आहे. सर्व एटीएम सुरू नसल्याने खात्यावर शिल्लत असूनही गरजेइतकेही पैसे लोकांकडे नाहीत. सुरू असलेल्या एटीएममधून एकाचवेळी केवळ दोन हजार रुपये निघत आहेत. चलनात केवळ दोन हजारांच्या नव्या नोटा आल्या आहेत. दोन हजारांची नोट देऊन पाचशे रुपयांपर्यंत खरेदी केली तरी सुटे पैसे नाहीत, असे उत्तर मिळत आहे.

हाफ चहा पिण्यासाठी कमीत कमी पाच रुपये लागतात. मात्र, इतके सुटे पैसे नसल्याने मोठी अडचण होत आहे. मध्यवर्ती ठिकाणी, रस्त्यांच्या कडेला असलेल्या गाड्यांवरील चहा विक्रेत्यांना याचा मोठा फटका बसत आहे. चहा, नाष्टा केल्यानंतर शंभर रुपये दिले तरी विक्रेत्यांकडे परत देण्यासाठी सुटे पैसे नाहीत, अशी परिस्थिती आहे. नाइलाजास्तव नंतर आठवणीने पैसे द्या, असे ग्राहकांना ते सांगत आहे.

सुटे पैसे नसल्याने गाड्यावर चहा, नाष्टा करणे लोक टाळत आहेत. परिणामी चहा, वडापाव, नाष्टावाल्या गाडाधारकांचा व्यवसाय ३० टक्यांनी घटला आहे. पूर्वी दिवसाला होणारा हजार रुपयांचा व्यवसाय ७०० रुपयांनी घटला आहे. किरकोळ उधारी लिहून न ठेवल्याने संबंधित ग्राहकाने आठवणीने पैसे दिले तर मिळणार नाही तर बुडणार आहे. अशाप्रकारे मोदींच्या भाषणातील नोटाबंदीचा कडक चहासारखा निर्णय शहरातील चहावाल्यांनाही तोट्याचा झाला आहे. शहरात चहा आणि वडापाव विक्रीचे ४५० ते ५०० गाडे असल्याची माहिती महापालिका प्रशासनाकडून सांगण्यात आली.

नोटाबंदीमुळे दैनंदिन व्यवसाय कमी झाला आहे. तोंडी उधारी वाढली आहे. चहा आणि नाष्ट्याचे पैसे देण्यासाठी ग्राहकांकडे सुटे नसल्याचे प्रकर्षाने जाणवत आहे.

सागर नलवडे, चहा विक्रेता, जिल्हा परिषद परिसर

नोटाबंदीचा परिणाम व्यवसायावर झाला आहे. सुटे पैसे नसल्याने चहा, नाष्ट्यासाठी येणाऱ्या ग्राहकांची संख्या कमी झाली आहे. जे येतात, त्यातील अनेकांकडे सुटे पैसे नसतात. हाप चहा घेतल्यास पाच रुपये सुटे पैसे नाहीत, असे सांगितल्यानंतर आम्ही पैसे मागण्याचे बंद केले आहे.

सुनील आवळेकर, मध्यवर्ती बसस्थानक परिसर

नोटाबंदीचा फटका पहिल्या दोन-तीन दिवसांत अधिक बसला. आता तो काही प्रमाणात कमी झाला आहे. तरीही सुटे पैसे नसल्याने पूर्वी इतके ग्राहक चहा, नाष्ट्यासाठी येत नाहीत. दिवसाचा व्यवसाय हजार रुपयांवरून ७०० रुपयांवर आला आहे.

प्रवीण गाड, मध्यवर्ती बसस्थानक परिसर

Check Also

वाहतूकदारांचा शुल्कवाढीला विरोध

केंद्रीय मोटार वाहन नियमांतील विविध शुल्कात पाचपट वाढ केल्याच्या निषेधार्थ बुधवारी कोल्हापूर डिस्ट्रीक्ट लॉरी ऑपरेटर्स …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *