facebook
Tuesday , May 30 2017
Breaking News
Home / Featured / शिक्षण मंडळाचे बजेट धोक्यात

शिक्षण मंडळाचे बजेट धोक्यात

आवाज न्यूज नेटवर्क –

पुणे – पुणे महापालिकेच्या शिक्षण मंडळाने २०१७-१८ या आर्थिक वर्षासाठी तयार केलेल्या ३७७ कोटी रुपयांच्या बजेटचे अस्तित्व धोक्यात आले आहे. मंडळाने सादर केलेल्या बजेटबाबत स्थायी समितीने प्रशासनाकडे अभिप्राय मागविला होता. शिक्षण मंडळाचे स्वतंत्र बजेट न करता पालिकेच्या मुख्य बजेटमध्ये शिक्षण मंडळ हा स्वतंत्र विभाग समजावा असा अभिप्राय प्रशासनाने दिल्याने मंडळाने मोठ्या कष्टाने तयार केलेल्या बजेटवर पाणी फिरण्याची शक्यता आहे.
महाराष्ट्र महापालिका अधिनियमानुसार, शिक्षण मंडळाने ३१ ऑगस्टपर्यंत बजेट तयार करून स्थायी समितीला सादर करणे आवश्यक आहे. त्यानुसार शिक्षण मंडळाने ऑगस्ट महिन्यात २०१७-१८ या आर्थिक वर्षासाठीचे ३७७ कोटी ४१ लाख रुपयांचे मंडळाचे बजेट तयार केले. यामध्ये विविध योजनांचा समावेश करण्यात आला आहे. हे बजेट सप्टेंबर महिन्यामध्ये स्थायी समितीसमोर मान्यतेसाठी ठेवण्यात आले होते. मागील वर्षीच्या मंडळाच्या बजेटच्या तुलनेत यंदाचे बजेट हे ३६ कोटी रुपयांनी फुगले आहे. हे बजेट स्थायी समितीसमोर आल्यानंतर समितीने प्रशासनाकडे याबाबत अभिप्राय मागविला होता. यावर अभिप्राय देताना प्रशासनाने महापालिकेच्या मुख्य बजेटमध्येच शिक्षणमंडळ हा एक विभाग समजावा असे स्पष्ट केले आहे. जुलै २०१३ मध्ये राज्य सरकारने सर्व शिक्षणमंडळांचे अधिकार काढून घेऊन यापुढील काळात शिक्षणमंडळे स्थानिक स्वराज्य संस्थांकडे हस्तांतरी केली आहेत.

शिक्षणमंडळाचे बजेट हे या स्थानिक स्वराज्य संस्था तयार करतील, असेही शासनाने काढलेल्या अध्यादेशात स्पष्ट केले आहे. शासनाने अध्यादेश काढण्यापूर्वी स्थापन करण्यात आलेल्या शिक्षणमंडळाची समिती बरखास्त न करता त्यांना त्यांचा कार्यकाळ पूर्ण करुन द्यावा, अशा सूचना शालेय शिक्षणमंत्री विनोद तावडे यांनी दिल्या होत्या. त्यानुसार पालिकेच्या सर्वसाधारण सभेने ठराव करून महापालिकेच्या शिक्षणमंडळाला पूर्वीप्रमाणे अधिकार देऊन सभासदांची मुदत संपेपर्यंत मान्यता दिली आहे. शिक्षणमंडळाने २०१७-१८ या वर्षीचे बजेट तयार करुन मान्यतेसाठी स्थायी समितीसमोर पाठविले असले तरी, सध्या अस्तित्वात असलेल्या शिक्षणमंडळाच्या सदस्यांची मुदत २०१६-१७ अखेरीस संपुष्टात येत असून ते बरखास्त होत आहे. त्यामुळे राज्य सरकारने काढलेल्या जून २०१४ च्या अधिनियमातील ३ (ट) नुसार त्याची कार्यवाही करणे गरजेचे आहे. महापालिकेतील इतर विभागांप्रमाणे शिक्षणमंडळ हा एक विभाग समजून स्थायी समितीमार्फत मुख्य समितीमध्ये हे बजेट मान्य करुन घेतले पाहिजे, असे प्रशासनाने दिलेल्या अभिप्रायामध्ये स्पष्ट केले आहे. त्यामुळे मंडळाने तयार केलेल्या ३७७ कोटी रुपयांच्या बजेटचे अस्तित्व धोक्यात आले आहे.

मंडळाच्या बजेटची प्रमुख वैशिष्ट्ये…
बालवाडीच्या विद्यार्थ्यांना गणवेश
सर्व शाळांवर सौरऊर्जा यंत्रणा बसविणे
नवीन ई-लर्निंग स्कूल
मॉडेल स्कूलची संकल्पना

Check Also

1)देहूरोडमध्ये बॉम्ब सदृष्य वस्तूचा स्फोट; तीन जखमी 2) स्वाईन फ्लूमुळे पुणे व्हेंटीलेटरवर

Related

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *