facebook
Wednesday , May 24 2017
Breaking News
Home / कोल्हापूर / संविधानासाठी बहुजनांचा हुंकार

संविधानासाठी बहुजनांचा हुंकार

संविधानाच्या सन्मानार्थ आणि अॅट्रॉसिटी कायद्याची कडक अंमलबजावणी करावी, या मागणीसाठी विविध संघटनांच्या वतीने आज, रविवारी कोल्हापुरात संविधान सन्मान महामोर्चा काढण्यात आला. अनुसूचित, जाती, जमातींसह, भटक्या विमुक्त जाती, बौद्ध तसेच ओबीसी, मुस्लीम आणि धनगर समाजातील नागरिक मोठ्या संख्येने मोर्चात सहभागी झाले होते. मोर्चात सुमारे चार ते पाच लाख नागरिक सहभागी झाल्याचा दावा संयोजकांनी केला. अत्यंत शिस्तबद्ध पद्धतीने निघालेल्या या मूक मोर्चाची सांगता जिल्हाधिकाऱ्यांना मागण्यांचे निवेदन दिल्यानंतर झाली.

संविधान सन्मान महामोर्चाची सुरुवात दसरा चौकातून करण्यात आली. सकाळपासून चौकात मोर्चासाठी तरुण कार्यकर्ते, महिला आणि तरुणींची गर्दी होत होती. दुपारी साडे बाराच्या सुमारास क्रांती कांबळे या तरुणीच्या हस्ते चौकातील राजर्षी शाहू महाराज यांच्या पुतळ्यास पुष्पहार अर्पण करून झाले. सौ. अस्मिता दिघे यांनी संविधान प्रास्ताविकेचे वाचन केले. त्यानंतर उषा कांबळे, सायली शिंगे, काजल कांबळे, उज्ज्वला कांबळे, प्रणाली रानगे, ज्योती बुद्ध्याळकर यांनी मनोगत व्यक्त केले. संविधानाचा सन्मान करावा, अॅट्रॉसिटी कायदा रद्द करावा, अशा आशयाचे विचार त्यांनी मनोगतामध्ये मांडले.

तरुणींच्या मनोगतानंतर मूक मोर्चाला सुरूवात झाली. मुस्लिम समाजाला आरक्षण मिळाले पाहिजे, मराठा समाजाला आरक्षण मिळाले पाहिजे, ओबीसींची जात निहाय जनगणना व्हावी, कोपर्डी प्रकरणातील आरोपींना फाशी द्या, या मागण्यांचे फलक घेऊन कार्यकर्ते, तरुणी मोर्चात सहभागी झाले होते. दसरा चौकातून व्हिनस कॉर्नर, बसंत बहार टॉकीज मार्गे मोर्चा जिल्हाधिकारी कार्यालयाच्या प्रवेशद्वारावर आला.

मोर्चात सहभागी झालेले सर्वजण प्रवेशद्वारावर थांबले. दसरा चौकात मनोगत व्यक्त केलेल्या मुलींसह इतर काही मुलींनी जिल्हाधिकारी कार्यालयात प्रवेश केला. मोर्चातील मागण्यांचे निवेदन प्रभारी जिल्हाधिकारी नंदकुमार काटकर यांनी मागण्यांचे निवेदन स्वीकारले. सरकारकडे मागण्या पाठवाव्यात अशी मागणी मुलींनी केल्यानंतर जिल्हाधिकारी काटकर यांनी तातडीने मागण्या सरकारकडे देण्याची ग्वाही दिली. निवेदन दिलेल्यामुली जिल्हाधिकारी कार्यालयाच्या प्रवेशद्वारवर आल्यानंतर राष्ट्रगित झाले आणि मोर्चाची सांगता झाली.

संविधान मोर्चातील मागण्या

अॅट्रॉसिटी कायद्याची कडक अंमलबजावणी करावी
खैरलांजी, कोपर्डी बलात्कारित गुन्हेगारांना त्वरीत फाशी द्या
मराठा, मुस्लिम, धनगर जातींना लोकसंख्या प्रमाणात आरक्षण
खासगी क्षेत्राला आरक्षण लागू करा
मागास प्रवर्गातील विद्यार्थ्यांची थकीत शिष्यवृत्ती द्या
महिलांवरील अत्याचारास पायबंद घालण्यासाठी ठोस उपाययोजना करा
रेनके आयोगाची अंमलबजावणी करा
राखीव ऐवजी मागास प्रवर्गासाठी स्वतंत्र मतदारसंघाची निर्मिती करा
ओबीसीची जातनिहाय जनगणना करा
मंडल व सच्चर आयोगाची अंमलबजावणी करा
जमिनीचे राष्ट्रीयीकरण करुन समान वाटप करा

Check Also

वाहतूकदारांचा शुल्कवाढीला विरोध

केंद्रीय मोटार वाहन नियमांतील विविध शुल्कात पाचपट वाढ केल्याच्या निषेधार्थ बुधवारी कोल्हापूर डिस्ट्रीक्ट लॉरी ऑपरेटर्स …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *