facebook
Sunday , May 28 2017
Breaking News
Home / Featured / आरबीआयच्या नियमांनुसारच कर्ज वाटपमायक्रो फायनान्स कंपन्यांचा दावा

आरबीआयच्या नियमांनुसारच कर्ज वाटपमायक्रो फायनान्स कंपन्यांचा दावा

आवाज न्यूज नेटवर्क – 

कोल्हापूर – ‘मायक्रो फायनान्स कंपन्या बँकाकडूनच व्यावसायिक कर्ज घेऊन बँक खाते नसलेल्यांना मुद्रा कर्जाच्या स्वरुपात कर्जे देत असतात. कंपन्या कायद्यानुसार स्थापन झालेल्या असून, आरबीआयच्या कडक नियमानुसारच काम करतात. त्यामुळे कर्जदार ग्राहकांनी अफवांवर विश्वास ठेवू नये. कोणतीही शंका असेल किंवा वसुली प्रतिनिधींकडून दबाव येत असेल तर १८००२७००३१७ या टोल फ्री क्रमांकावर संपर्क साधावा,’ असे आवाहन मायक्रो फायनान्स इन्स्टिट्यूशन नेटवर्क, सेल्फ रेग्युलेटरी ऑर्गनायझेशनच्या पदाधिकाऱ्यांनी शुक्रवारी सांगलीत पत्रकारांशी बोलताना केले.

एमएफआयएनचे उपाध्यक्ष आनंद राव म्हणाले, ‘पाचशे, हजारच्या नोटा बंद झाल्यानंतर सूक्ष्म वित्त क्षेत्रात कर्जाचे वाटप आणि त्याची परतफेड यावर मोठा परिणाम झाला आहे. मायक्रो फायनान्स कंपन्याकडून दिल्या जाणाऱ्या कर्जांच्या वसुलीचे प्रमाणा ८५ टक्क्यांच्याही पुढे आहे. आतापर्यंत कोणताही अडथळा आलेला नव्हता. परंतु, आरबीआयने ६ डिसेंबर रोजी काढलेल्या परिपत्रकाचा गैरअर्थ घेऊन साठ दिवसांसाठी कर्जमाफ करण्यात आल्याची अफवा पसरविण्यात आली. त्यामुळेच कंपन्या आणि ग्राहक यांच्यात दुरावा निर्माण झाला आहे. वस्तूस्थितीमध्ये कर्ज परतफेडीवर कोणत्याही प्रकारची सूट देण्यात आलेली नाही. कर्जमाफीही होणार नाही. त्यामुळे ग्राहकांनी शक्य तितक्या लवकर कर्जाची परतफेड करावी. सध्या नोटांचा तुटवडा असल्याची जाणीव कंपन्यांनाही आहे. त्यामुळे जबरदस्तीने वसुली किंवा दंड आकारण्याचा प्रश्नच येत नाही. उलट कंपन्यांचे प्रतिनिधी ग्राहकांचे प्रबोधन करून समजावून सांगत आहेत. कोणा एखाद्यांकडून वसुलीसाठी दबाव आणला जात असेल तर त्यांनी थेट कंपनीच्या वरिष्ठांशी संपर्क साधला पाहिजे. सांगली जिल्ह्यात ४४ मायक्रो फायनान्स कंपन्यांच्या माध्यमातून १ लाख २६ हजार ग्राहकांना सुमारे २२४ कोटी रुपयांचे कर्ज वाटप करण्यात आलेले आहे.’मायक्रो फायनान्स कंपन्यांची व्याज आकारणी

शंभर कोटींपेक्षा अधिक कर्ज घेणाऱ्या कंपन्यांना बँकेकडून १० टक्के व्याजाने कर्ज उपलब्ध होते. तर अन्य कंपन्यांना १२ ते १४ टक्क्यांनी कर्ज घ्यावे लागते. हे कर्ज देताना कंपन्या पुढे २४ टक्के व्याज आकारुन कर्ज देतात. यामध्ये कर्ज देण्यापासून ते वसुलीपर्यंत ग्राहकांच्या दारापर्यंतचे काम कंपन्यांना करावे लागते. ज्यांचे बँकेत खाते नाही, अशांना कर्जपुरवठा करुन वसुलीची जोखीम कंपनीची असते. या करिता ८ टक्के खर्च होतो. उर्वरित कंपनीचे कमिशन असते. पूर्वी व्याजाचा दर २७ टक्क्यापर्यंत जात होता. तो आता कमी कमी होत सरासरी २४ टक्यांपर्यत आला आहे.

Check Also

1)देहूरोडमध्ये बॉम्ब सदृष्य वस्तूचा स्फोट; तीन जखमी 2) स्वाईन फ्लूमुळे पुणे व्हेंटीलेटरवर

Related

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *