facebook
Friday , May 26 2017
Breaking News
Home / Featured / दोन बिबट्यांचा संशयास्पद मृत्यू

दोन बिबट्यांचा संशयास्पद मृत्यू

शिराळा तालुक्याच्या पश्चिम भागातील चांदोली अभयारण्याशेजारील बोरगेवाडी गावाजवळच्या डोंगरात दोन बिबट्यांचा मृत्यू झाल्याची घटना रविवारी ग्रामस्थांच्या निदर्शनास आली. वन विभागाच्या अधिकाऱ्यांनी मृत बिबट्यांना तत्काळ ताब्यात घेतले. रात्री उशीरापर्यंत दोन्ही बिबट्यांच्या शवविच्छेदनाचे काम सुरू होते. पशुवैद्यकिय अधिकाऱ्यांचा अहवाल आल्यानंतर मृत्यूचे नेमके कारण समजणार आहे.

ग्रामस्थांनी वन विभागाचे वन परीक्षेत्र अधिकारी ता. बा. मुळीक यांच्याशी संपर्क साधून माहिती दिली. त्यांनतर वन विभागाचे संजय मिरजकर, अ. नि एकसंबेकर आणि पशुवैद्यकीय अधिकारी अधिकारी घटनास्थळी दाखल झाले. त्यांनी अंदाजे साडेचार ते पाच वर्षे वयाचा नर बिबट्या आणि साडेतीन वर्षांची मादी मृत असल्याचे सांगितले. मात्र, सुमारे दीड ते दोन कि. मीच्या वेगवेगळ्या अंतरावर हे दोन्ही बिबटे ग्रामस्थांनी पथकाला दाखविले.

या घटनेनंतर निमित्ताने शिराळा तालुक्यातील चांदोली अभयारण्यात वन्य प्राण्यांच्या सुरक्षेचा मुद्दा पुन्हा चर्चेत आला आहे. अधिकारी गेल्या दहा वर्षांपासून अभयारण्यात प्राण्यांच्या शिकारीबाबत कडक धोरण राबविल्याचे सांगत असले तरी चोरटी शिकार रोखणे त्यांना शक्य नसल्याचे या प्रकारावरून सिद्ध होत आहे. मुळात संपूर्ण चांदोली अभयारण्याला तारेचे कंपाउंड बसवण्याचा विषय अनेक वर्षांपासून गाजत आहे. त्याला मूर्त स्वरूप कधी येणार हा कळीचा मुद्दा आहे. २९ मार्च २०१६ला शिराळा तालुक्यातील वाकुर्डे गावाजवळ मृतावस्थेत सापडलेला बिबट्या अवघ्या नऊ महिन्यांचा बछडा होता. उद्यानात बिबट्यांचे भक्ष असलेल्या सांबर, चितळ, काळवीट यांची संख्या कमी असल्यामुळे भक्षाच्या शोधात वन्यप्राणी चांदोली राष्ट्रीय उद्यानाबाहेर पडत आहेत. अधिकारी मात्र, त्याला दुजोरा देत नाहीत. चांदोली अभयारण्यात बिबट्या आणि वाघ यांची संख्या अंदाजे २० ते ३० पर्यंत आहे. त्यांची नेमकी संख्या कार्यालयात आजही उपलब्ध नाही. उद्यानात बिबट्या, वाघ यांना लागणारे अन्न चितळ सांबर सोडण्यात आली आहेत. मात्र, हे भक्ष त्यांनाच मिळते का यांची खातरजमा करणे गरजेचे आहे. अधिकाऱ्यांनी वर्षभरात चार शिकाऱ्यांवर गुन्हे दाखल केले आहेत. म्हणजे चोरट्या शिकारीचा मुद्दा नाकारता येत नाही. अभयारण्याला संरक्षण भिंत नसल्यामुळे चोरट्या शिकाऱ्याचे फावते आहे, असे म्हणणे चुकीचे ठरणार नाही.

विषबाधने मृत्यूचा संशय

मृतावस्थेत आढळलेल्या बिबट्या नर व मादीचा मृत्यू विषबाधेमुळे झाला असावा, असा अंदाज पशुवैद्यकिय अधिकारी के. जी. माळी यांनी व्यक्त केले आहे. दोन्ही बिबट्यांच्या अंगावर जखमा किवा व्रण आढळलेले नाहीत. त्यामुळे विषबाधेची शक्यता असल्याचे त्यांनी यावेळी सांगितले. शवविच्छेदन केल्यानंतर त्यांचे दहन करण्यात आल्याचे वन परिक्षेत्र अधिकारी ता. बा. मुळीक यांनी सांगितले.

Check Also

1)देहूरोडमध्ये बॉम्ब सदृष्य वस्तूचा स्फोट; तीन जखमी 2) स्वाईन फ्लूमुळे पुणे व्हेंटीलेटरवर

Related

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *