facebook
Thursday , May 25 2017
Breaking News
Home / Featured / तमिळनाडूत शशिकला पर्व

तमिळनाडूत शशिकला पर्व

आवाज न्यूज नेटवर्क –

पुणे – तमिळनाडूच्या मुख्यमंत्री आणि अण्णा द्रमुकच्या सर्वेसर्वा अशी दोन्ही पदे भूषविणाऱ्या दिवंगत जे. जयललिता यांचे तमिळनाडूच्या राजकारणावर असलेले निर्विवाद वर्चस्व गेल्या वर्षी एप्रिल महिन्यात झालेल्या विधानसभा निवडणुकीत सिद्ध झाले होते. एम. जी. रामचंद्रन यांच्यानंतर तमिळनाडूमध्ये सलग दोन विधानसभा निवडणुका जिंकण्याचे कसब त्यांनी करून दाखविले होते. पक्षामध्ये असलेला त्यांचा दरारा सर्वज्ञात होताच. दोन वेळा जेव्हा मुख्यमंत्रिपद सोडावे लागले, तेव्हा ओ. पन्नीरसेल्वम यांनी मुख्यमंत्रिपद स्वीकारले. पण, ते नाममात्र मुख्यमंत्री होते. राज्यशकट जयललिताच सांभाळत होत्या. जयललिता अत्यवस्थ असताना मंत्रिमंडळाच्या बैठकीतही पन्नीरसेल्वम यांनी जयललितांचे छायाचित्र टेबलावर ठेवले होते.

मात्र, अचानाकपणे त्यांचे आजारपण उद्भवले आणि त्यातच त्यांचा मृत्यू झाला. त्यामुळे त्यांचा उत्तराधिकारी कोण वगैरे प्रश्नांची उत्तरे मिळालीच नाहीत. दोन वेळा मुख्यमंत्रिपद सांभाळल्यामुळे साहजिकच पन्नीरसेल्वम यांचे नाव स्पर्धेत आघाडीवर होते आणि तेच पुन्हा मुख्यमंत्री झाले. काही वर्षांचे वितुष्ट वगळले, तर शशिकला या गेल्या ३५ वर्षांपासून जयललिता यांच्या समवेत होत्या. त्यामुळे त्यांच्या वारसदार म्हणून त्यांचीच वर्णी लागू शकली असती. मात्र, घाईघाईने उरकलेल्या शपथविधीमध्ये त्यांची संधी हुकली आणि पक्षाच्या सरचिटणीसपदी त्यांची निवड करण्यात आली.

अण्णा द्रमुकमध्ये अम्मा एके अम्मा अशी परिस्थिती असली, तरीही राज्यामध्ये ओ. पन्नीरसेल्वम आणि केंद्रामध्ये एम. थंबीदुराई असे दोन नेते त्यांचे सेकंड इन कमांड म्हणून ओळखले जात. त्यापैकी ओ. पन्नीरसेल्वम यांचे पंख कापून गेल्या विधानसभा निवडणुकीत जयललितांनी त्यांचे महत्त्व थोडे कमी केले होते. तसा संदेशही पक्षात सर्वत्र पोहोचविण्यात आला होता. त्यांना मंत्रिपद द्यायचे की नाही, याबाबतही सुरुवातीच्या काळात चर्चा सुरू होती. मात्र, त्यांची मंत्रिपदी वर्णी लागली, नि बाकी चर्चांना पूर्णविराम मिळाला. थंबीदुराई हे सध्या लोकसभेचे उपसभापती आहेत. पंतप्रधान नरेंद्र मोदी आणि जयललिता यांच्यामधील मैत्रीपूर्ण संबंधांच्या पार्श्वभूमीवर अण्णा द्रमुकला हे पद प्रदान करण्यात आले आणि पक्षाचा दिल्लीत किल्ला लढविणाऱ्या तंबीदुराई यांची लोकसभेच्या उपसभापतिपदी निवड करण्यात आली.

पन्नीरसेल्वम आणि थंबीदुराई यांच्यामध्ये आडवा विस्तवही जात नाही. पन्नीरसेल्वम हे थेवर या जातीमधील मारवर या उपजातीचे प्रतिनिधित्व करतात. तर, थंबीदुराई हे कोंडु वेल्लालर या जातीचे आहेत. तमिळनाडूमधील या दोन जाती या परस्परविरोधी जाती म्हणून प्रसिद्ध आहेत. त्यामुळे दोन विरोधी समाजाचे प्रतिनिधित्व करणाऱ्या या नेत्यांचे फारसे जमत नाही. शशिकला अण्णा द्रमुकच्या सरचिटणीस झाल्या. आता त्यांनी तमिळनाडूचे मुख्यमंत्री व्हावे, ही थंबीदुराई यांनी व्यक्त केलेली अपेक्षा याच भावनेतून केलेली आहे, हे लक्षात घेणे आवश्यक आहे.

जयललिता यांच्या निकटवर्तीय आणि मैत्रीण या पलिकडे शशिकला यांचे कार्यकर्तृत्व फारसे काही नाही. त्यांनी आतापर्यंतच्या वाटचालीत किंवा जयललिता यांच्या सहकारी म्हणून कार्यरत असताना एकही जाहीर किंवा कार्यकर्त्यांना उद्देशून भाषण केलेले नाही. मध्य आणि दक्षिण तमिळनाडूतील प्रमुख समजल्या जाणाऱ्या थेवर जातीमधील मुक्कूलाथोर या उपजातीचे प्रतिनिधित्व करतात. मोठ्या प्रमाणावर पैसा आणि जमीन बाळगणारी ही मंडळी राज्यामध्ये सात टक्क्यांच्या आसपास आहे. सरकारी नोकऱ्यांमध्ये ही जमात वर्चस्व प्रस्थापित करून आहे. राजकीय पक्षांमध्येही या जातीचे वर्चस्व आहे.

शशिकला यांच्याकडे जयललिता यांच्यासारखा करिष्मा नाही. जयललिता या अय्यंगार ब्राह्मण असल्या, तरीही त्यांचा वैयक्तिक करिष्मा लाजवाब होता. त्यामुळे त्या तमिळनाडूतील मागास नि अतिमागास प्रवर्गांमध्येही प्रचंड लोकप्रिय ठरल्या. आपल्या अनुभवाच्या आणि करिष्म्याच्या जोरावर त्यांनी जातीय समीकरणे योग्य पद्धतीने सांभाळली. द्रमुकच्या राजकारणाला जयललिता पुरून उरल्या. शशिकला या राजकारणात नवख्या आहेत. राजकारणातील अननुभव आणि मध्यम स्तरावरील जात या दोन गोष्टी त्यांच्यासाठी नकारात्मक ठरू शकतात.

असे असले, तरीही जयललिता यांच्या सर्व संपत्तीच्या वारसदार शशिकला याच ठरणार असल्याचे स्पष्ट झाले आहे. कारण जयललिता यांनी मृत्यूपत्र केलेले नाही. त्यामुळे शशिकला यांच्याकडेच सारी संपती आपसूक चालून येणार आहे. दुसरी गोष्ट म्हणजे त्यांच्या व्यतिरिक्त कोणताही चेहरा अण्णा द्रमुकमधील सर्व स्तरांवरील नेत्यांमध्ये स्वीकारार्ह नाही. मला नाही, तर तुलाही नाही, अशी वृत्ती असल्याने बाकीची नेते मंडळी एकमेकांचे पाय ओढण्यातच मश्गूल आहेत. त्यामुळेच शशिकला यांच्या नावाला कोणाचाही विरोध नाही.

शिवाय, अण्णा द्रमुकमधील नेते एकमेकांमध्ये भांडत बसले, तर पक्षाची शकले व्हायला वेळ लागणार नाही आणि भारतीय जनता पार्टी त्याचीच वाट पाहत आहे. सत्ता आहे तोपर्यंत तरी ही सारी मंडळी नक्की एकत्र राहतील, अशीच तूर्त परिस्थिती आहे. निवडणूक नुकतीच झाली असून, पक्षाला सरकार चालविण्यासाठी पुरेसे बहुमत आहे. आणखी चार वर्षांचा कालावधी हे सरकार अलगदपणे पूर्ण करेल, याबाबत शंका घेण्याचे काही कारण नाही. फक्त त्या आणि त्याच अण्णा द्रमुक पक्षातील सर्व गटांना आणि नेत्यांना एकत्र ठेवू शकतात. या पार्श्वभूमीवर शशिकला यांचे नेतृत्व मान्य करण्याखेरीज अण्णा द्रमुकच्या नेत्यांकडे पर्यायच नसल्याचे स्पष्ट होते आहे. त्यामुळे पुढील चार वर्ष तमिळनाडूत आणि अण्णा द्रमुकमध्ये शशिकला पर्व असेल आणि पुढील निवडणुकीतील निकालांनंतर पक्षाचे भवितव्य निश्चित खऱ्या अर्थाने निश्चित होईल, एवढेच आपण आता म्हणू शकतो.

एम. जी. रामचंद्रन आणि जयललिता यांनी तमिळनाडूचे मुख्यमंत्रिपद आणि पक्षाचे सरचिटणीसपद अशी दोन्ही पदे स्वतःकडेच ठेवली होती. अर्थात, त्यांची आणि शशिकला यांची तुलनाही होऊ शकत नाही. पण, दोन्ही पदे एकाच व्यक्तीकडे असतील तर राज्यशकट आणि पक्षाचे कामकाज अशा दोन्ही गोष्टींवर वचक राहू शकतो. तुम्हाला दुसरा पर्याय निर्माण होऊ शकत नाही. पण तेवडा वकुब आणि कसब शशिकला यांच्याकडे आहे किंवा कसे, याबाबत आताच काही बोलता येणार नाही. त्यासाठी थोडी वाट पाहावीच लागणार आहे.

Check Also

1)देहूरोडमध्ये बॉम्ब सदृष्य वस्तूचा स्फोट; तीन जखमी 2) स्वाईन फ्लूमुळे पुणे व्हेंटीलेटरवर

Related

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *