facebook
Tuesday , May 23 2017
Breaking News
Home / Featured / ‘शेतमालाच्या विक्रीकडे लक्ष द्या’

‘शेतमालाच्या विक्रीकडे लक्ष द्या’

कृषी उद्योग आपल्याकडे बाजारपेठेशी निगडित नाहीत. ग्राहकांना दर्जेदार आणि माफक दरात कृषिउत्पादने मिळत नाहीत, त्याचवेळी शेतकऱ्यांनाही भाव मिळत नाही. याकरिता विक्री व्यवस्थापनाकडे विशेष लक्ष दिले जाणे आवश्यक आहे. आपल्या राज्यात फळे, फुले, भाजीपाला मोठ्या प्रमाणावर पिकतो परंतु ते योग्य दर्जात आणि वेळेत ग्राहकांपर्यंत पोचविण्यासाठी शास्त्रोक्त मूल्यवर्धन साखळी निर्माण व्हायला हवी, अशी अपेक्षा माजी विभागीय आयुक्त डॉ. उमाकांत दांगट यांनी रविवारी येथे व्यक्त केली.

मासिआतर्फे आयोजित अॅडव्हांटेज महाराष्ट्र एक्स्पो २०१७ प्रदर्शनात रविवारी कृषी व अन्नप्रक्रिया उद्योगावर परिसंवादाचे आयोजन करण्यात आले होते. त्याच्या उद्घाटनप्रसंगी दांगट बोलत होते. याप्रसंगी आमदार सतीश चव्हाण, महाराष्ट्र बँकेचे एमडी आणि मुख्य कार्यकारी अधिकारी आर. पी. मराठे, जिल्हा परिषदेचे मुख्य कार्यकारी अधिकारी मधुकरराजे अर्दड, नाथ ग्रुपचे चंद्रशेखर पाठक आदी उपस्थित होते. आमदार चव्हाण यांनी शेतकऱ्यांच्या समस्या मांडल्या आणि त्या सोडविण्याकरिता प्रयत्नांची गरज व्यक्त केली. श्री. मराठे यांनी शासन आणि बँकांमार्फत कृषी क्षेत्राला देण्यात येणारे प्राधान्य आणि विविध योजनांची माहिती दिली.
दांगट म्हणाले, की कृषी क्षेत्रामधील सततचे चढउतार आणि अस्थिरता संपवायची असेल, तर प्रत्येकाने आपल्या मनात कृषी क्षेत्राची नवीन व्याख्या बिंबविले पाहिजे. उत्पादन, प्रक्रिया, मार्केटिंग, प्रत्यक्ष विक्री अशा सर्वंकष प्रक्रियेचा आता ‘कृषी’ या एका शब्दात अंतर्भाव अत्यावश्यक आहे. या साऱ्या प्रक्रियेमध्ये अमर्याद शक्यता, मोठा वाव आणि असंख्य संधी आहेत, हे समजून घ्यायला हवे. कृषीमालाच्या निर्यातीलाही मोठी संधी आहे. अन्न सुरक्षा या विषयाकडे गांभीर्याने पाहण्याची गरज त्यांनी व्यक्त केली.विनय ओसवाल यांनी फळ, भाजीपाला निर्यातीसंदर्भात माहिती दिली. देशामधील अन्न प्रक्रिया उद्योग हा १५ टक्के वेगेने वाढतो आहे.

या वेगाचा, मागणीचा लाभ मिळविण्याकरिता प्रक्रिया उद्योग सुरू करून त्यामार्फत चांगली, दर्जेदार उत्पादने वाजवी दारात ग्राहकांपर्यंत पोचवा, असा सल्ला त्यांनी दिला. प्रवीण मसालेचे आनंद चोरडिया यांनी ग्राहकांची बदलली गरज आणि त्यांच्या समस्या यांचा विचार करण्याची, बदलत्या जीवनशैलीचा अभ्यास करून त्याला अनुसरून उत्पादने तयार करण्याची गरज व्यक्त केली.

फळशेतीला वाव

नाशिक येथील सह्याद्री अॅग्रोचे विलास शिंदे यांनी त्यांच्या कंपनीमार्फत जगभरात होणाऱ्या निर्यातीसंदर्भात आणि अगदी लहान प्रमाणात सुरवात करून आज हजारो टन फळे, भाज्या निर्यातीचा प्रवास कथन केले. मराठवाड्यामध्ये फळशेतीला मोठा वाव आहे, असे डॉ. दांगट यांनी सांगितले.

Check Also

1)देहूरोडमध्ये बॉम्ब सदृष्य वस्तूचा स्फोट; तीन जखमी 2) स्वाईन फ्लूमुळे पुणे व्हेंटीलेटरवर

Related

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *